ಆ.23ರಿಂದ 25ರ ವರೆಗೆ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಮಳೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ !!      IMD: yellow alert!

ಆ.23ರಿಂದ 25ರ ವರೆಗೆ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಮಳೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ !! IMD: yellow alert!

ಸಾಂದರ್ಭಿಕ ಚಿತ್ರ.

ಬೆಂಗಳೂರು: ಕರಾವಳಿ ಹಾಗೂ ದಕ್ಷಿಣ ಒಳನಾಡು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಮೂರು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಮಳೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಿವೆ ಎಂದು ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ನೀಡಿ, ಯೆಲ್ಲೋ ಅಲರ್ಟ್‌ ಘೋಷಿಸಿದೆ.

ಕರಾವಳಿ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಾದ ಉತ್ತರ ಕನ್ನಡ, ದಕ್ಷಿಣ ಕನ್ನಡ, ಉಡುಪಿ, ದಕ್ಷಿಣ ಒಳನಾಡು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಾದ ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರ, ಗ್ರಾಮಾಂತರ, ಚಾಮರಾಜನಗರ, ಚಿಕ್ಕಬಳ್ಳಾಪುರ, ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು, ಚಿತ್ರದುರ್ಗ, ದಾವಣಗೆರೆ, ಹಾಸನ, ಕೊಡಗು, ಕೋಲಾರ, ಮಂಡ್ಯ, ಮೈಸೂರು, ರಾಮನಗರ, ಶಿವಮೊಗ್ಗ ಮತ್ತು ತುಮಕೂರು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಳೆಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಮುನ್ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದೆ.

ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರದಲ್ಲಿ ಮೋಡ ಕವಿದ ವಾತಾವರಣ ಮುಂದುವರಿಯಲಿದ್ದು, ಗುಡುಗು ಸಹಿತ ಮಳೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.

ಏನಿದು IMD ALERT ???

ಭಾರತದ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ( India Meteorological Department (IMD)

ಈ IMD ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹಗಳು, ಶಾಖದ ಅಲೆಗಳು, ಚಂಡಮಾರುತಗಳು, ಮಳೆ, ಹಿಮಪಾತ ಮತ್ತು ಶೀತ ಅಲೆಗಳಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಹ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿಯಿರಿ

ಏನಿದು YELLOW ALERT ?

ಹಳದಿ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಎಂದರೆ 6 ರಿಂದ 11 ಸೆಂ.ಮೀ ನಡುವೆ ಭಾರೀ ಮಳೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದರ್ಥ.

ಈ ಬಣ್ಣವು ನಮಗೆ ಹವಾಮಾನವನ್ನು ‘ವೀಕ್ಷಿಸಲು’ ಹೇಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಾಹಕರಿಗೆ ‘ಅಪ್‌ಡೇಟ್ ಆಗಿರಿ’ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತದೆ. ಇದು ಪ್ರಸ್ತುತ ಕಡಿಮೆ ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡುವ ಆದರೆ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಹವಾಮಾನ ಘಟನೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ. ಗುಡುಗು, ಭಾರೀ ಮಳೆ, ಬಲವಾದ ಗಾಳಿ, ಶಾಖ ಅಥವಾ ಶೀತ ಅಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಒರಟು ಸಮುದ್ರದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಮುನ್ಸೂಚನೆಗಳು ಈ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು.

ರೆಡ್ ಅಲರ್ಟ್ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 20 ಸೆಂ.ಮೀ ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾರೀ ಮಳೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ,

ಇದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ‘ಎಚ್ಚರಿಕೆ’ ಮತ್ತು ‘ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಿ’ ಎಂಬ ಕರೆಯಾಗಿದೆ. ಇಂತಹ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅತ್ಯಂತ ಭಾರೀ ಮಳೆ, ಹಾನಿಕರ ಗಾಳಿ, ತೀವ್ರ ಶಾಖ ಅಥವಾ ಶೀತ, ತೀವ್ರ ಚಂಡಮಾರುತಗಳು ಇತ್ಯಾದಿಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ. ನಿಮ್ಮ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ರೆಡ್ ಅಲರ್ಟ್ ಇದ್ದರೆ, ಸಾಕಷ್ಟು ಸಿದ್ಧತೆಗಳಿಲ್ಲದೆ ನೀವು ಹೊರಹೋಗಬಾರದು ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಲು ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಆರೆಂಜ್ ಅಲರ್ಟ್ ಎಂದರೆ 6 ಸೆಂ.ಮೀ ನಿಂದ 20 ಸೆಂ.ಮೀ ವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಮಳೆಯಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದರ್ಥ.

ಬಣ್ಣವು ‘ಎಚ್ಚರಿಕೆ’ ಅಥವಾ ‘ಸಿದ್ಧರಾಗಿ’ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮಳೆ, ತೀವ್ರ ಶಾಖ ಅಥವಾ ಶೀತ ಅಲೆಗಳು ಅಥವಾ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ಚಂಡಮಾರುತವು ಸಮೀಪಿಸಿದಾಗ ಇಂತಹ ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ನಿವಾಸಿಗಳು ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವರ ಪ್ರದೇಶವು ಈ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಒಳಪಟ್ಟರೆ ಹೊರಬರುವ ಮೊದಲು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಯೋಜಿಸಬೇಕು.

ಗ್ರೀನ್ ಅಲರ್ಟ್: ಅಪಾಯಕಾರಿ ಏನಿಲ್ಲ. ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುವ ಅವಶ್ಯವಿಲ್ಲ.

ಇದು ‘ನೋ ವಾರ್ನಿಂಗ್’ ಅನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ‘ಯಾವುದೇ ಕ್ರಿಯೆಯ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ’ ಎಂದರ್ಥ. ದಿನಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ಆಹ್ಲಾದಕರವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಘಟನೆಗಳು ಪ್ರದೇಶದ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದ ಮೇಲೆ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು. ಈ IMD ಎಚ್ಚರಿಕೆಗಳು ಪ್ರಕೃತಿಯಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹಗಳು, ಶಾಖದ ಅಲೆಗಳು, ಚಂಡಮಾರುತಗಳು, ಮಳೆ, ಹಿಮಪಾತ ಮತ್ತು ಶೀತ ಅಲೆಗಳಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಹ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

Share

Leave a Reply

Your email address will not be published.

WhatsApp
Follow by Email