ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು :

ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು :

ONE LINER CURRENT AFFAIRS IN KANNADA

02/09/2022

BY – EXAM INFO KANNADA.

  1. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಮೇಘಾಲಯ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಕಾನ್ರಾಡ್ ಕೆ ಸಂಗ್ಮಾ ಅವರು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಮೇಘಾಲಯದ ರಿ-ಭೋಯ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಬಿರ್ನಿಹಾಟ್‌ನಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜಾನುವಾರು ಮಿಷನ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ರೈತರಿಗಾಗಿ “ಗ್ರಾಮೀಣ ಹಿತ್ತಲ ಹಂದಿ ಯೋಜನೆ”(“Rural Backyard Piggery Scheme” ) ಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.

2. ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಫಾರ್ ಟೆಕ್ನಿಕಲ್ ಎಜುಕೇಶನ್ (AICTE) ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಡಿಜಿಟಲ್ ಸೃಜನಶೀಲತೆ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸಲು Adobe ನೊಂದಿಗೆ ಸಹಭಾಗಿತ್ವ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಡಿಜಿಟಲ್ ಜಗತ್ತಿಗೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಸೃಜನಶೀಲ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಸಾಕ್ಷರತೆ ಕೌಶಲ್ಯಗಳೊಂದಿಗೆ ಪಠ್ಯಕ್ರಮ ಮತ್ತು ಪರಿಣತಿಯನ್ನು ಅಡೋಬ್ ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ.

3. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2 ರಂದು ವಿಶ್ವ ತೆಂಗಿನಕಾಯಿ ದಿನವನ್ನು (WCD) ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ‌‌ ೨೦೨೨ ರ ಥೀಮ್: ಉತ್ಪಾದಕತೆ ಮತ್ತು ಉತ್ಪನ್ನ ವೈವಿಧ್ಯೀಕರಣವನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಿ ತೆಂಗಿನ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು.

4. ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವ ಅಮಿತ್ ಶಾ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ CAPF ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಾಗಿ ಹೊಸ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ‘ಇ-ಆವಾಸ್’ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.ಈ ಹೊಸ ಪೋರ್ಟಲ್‌ನ ಸಹಾಯದಿಂದ, CAPF ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳು ತಮ್ಮ ಪಡೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ವಸತಿಗಾಗಿ ಹುಡುಕುವ ಬದಲು ಇತರ ಪಡೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಮನೆಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ವೆಬ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ಆನ್‌ಲೈನ್ ನೋಂದಣಿ ಮತ್ತು CAPF ಗಳು ಮತ್ತು ಅಸ್ಸಾಂ ರೈಫಲ್ಸ್‌ನ ಅರ್ಹ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ವಸತಿ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.

5. ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ನುವಾಖಾಯ್ ಕೃಷಿ ಉತ್ಸವ ಅಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ನುವಾಖಾಯ್ ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ಆಚರಿಸಲಾಗುವ ವಾರ್ಷಿಕ ಸುಗ್ಗಿಯ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ. ಗಣೇಶ ಚತುರ್ಥಿಯ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ ಆಚರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಈ ಹಬ್ಬವು ಪಶ್ಚಿಮ ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಮಂಗಳಕರ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ಸಾಮಾಜಿಕ ಹಬ್ಬವಾಗಿದೆ. ನುವಾಖೈನಲ್ಲಿ, ನುವಾ ಎಂದರೆ ಹೊಸ ಮತ್ತು ಖೈ ಎಂದರೆ ಆಹಾರ. ನುವಾಖಾಯ್ ಹಬ್ಬವನ್ನು ಒಡಿಶಾದ ರೈತರು ಧಾನ್ಯ ಕೊಯ್ಲು ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಆಚರಿಸುತ್ತಾರೆ.

6. ಸೈಬರ್ ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ ಎಕ್ಸರ್ಸೈಜ್ ಸಿನರ್ಜಿಯನ್ನು CERT-In ಸಂಸ್ಥೆ ನಡೆಸಿತು. ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಐಟಿ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಎಮರ್ಜೆನ್ಸಿ ರೆಸ್ಪಾನ್ಸ್ ಟೀಮ್ (CERT-In), ಸಿಂಗಾಪುರದ ಸೈಬರ್ ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ ಏಜೆನ್ಸಿ (CSA) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ 13 ದೇಶಗಳಿಗೆ ಸೈಬರ್ ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ ಎಕ್ಸರ್ಸೈಜ್ ‘ಸಿನರ್ಜಿ’ ಅನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ನಡೆಸಿತು.

7. ಇತ್ತೀಚಿನ ಎನ್‌ಸಿಆರ್‌ಬಿ (ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಪರಾಧ ದಾಖಲೆಗಳ ಬ್ಯೂರೋ) ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ದೇಶದ್ರೋಹ ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ.

8. ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಆರು ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಗುರಿಯಾಗುವ ಅಪರಾಧಗಳಲ್ಲಿ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಿದ ದೇಶದ ಮೊದಲ ಪೊಲೀಸ್ ಪಡೆ ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

9. ಇತ್ತಿಚೆಗೆ ಮಿಖಾಯಿಲ್ ಗೋರ್ಬಚೇವ್ ಅವರು 91 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. ಇವರು 1985 ರಿಂದ 1991 ರವರೆಗೆ ಫಾರ್ಮರ್ ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟದ ಕೊನೆಯ ನಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು. 1986 ರಲ್ಲಿ, ಗೋರ್ಬಚೇವ್ ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ಸೋವಿಯತ್ ಯೂನಿಯನ್ ಹೊಂದಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ದೀರ್ಘ-ಶ್ರೇಣಿಯ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ಇದು ಶೀತಲ ಸಮರದ ಅಂತ್ಯದ ಆರಂಭವಾಗಿತ್ತು. ಅವರಿಗೆ 1990 ರಲ್ಲಿ ನೊಬೆಲ್ ಶಾಂತಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಸಹ ನೀಡಲಾಯಿತು.‌

10. ಹೊಸ ಜಾತಿಯ ಏಡಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ. ವನ್ಯಜೀವಿ ಉತ್ಸಾಹಿ ಮತ್ತು ಛಾಯಾಗ್ರಾಹಕ ಗೋಪಾಲ ಕೃಷ್ಣ ಹೆಗ್ಡೆ ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕದ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳ ದಟ್ಟವಾದ ಕಾಡುಗಳಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಬಂಡೆಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಘಟಿಯಾನ ದ್ವಿವರ್ಣ ಎಂಬ ಸಿಹಿನೀರಿನ ಏಡಿಯನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡರು. ಈ ಹೊಸ ಜಾತಿಯ ಏಡಿಯ ಹೆಸರು ಸಂಸ್ಕೃತ ಪದ ‘ದ್ವಿವರ್ಣ’ದಿಂದ ಬಂದಿದೆ, ಇದರರ್ಥ ಎರಡು ಬಣ್ಣ.

Share

Leave a Reply

Your email address will not be published.

WhatsApp
Follow by Email