ONE LINER CURRENT AFFAIRS IN KANNADA

ONE LINER CURRENT AFFAIRS IN KANNADA

ಪ್ರಚಲಿತ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು

BY : EXAM INFO KANNADA

current affairs
current affairs
  1. ಬೂಕರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ವಿಜೇತ ಲೇಖಕಿ ಅರುಂಧತಿ ರಾಯ್ ಅವರ ತಾಯಿ, ಮೇರಿ ರಾಯ್ ಅವರ ನಿಧನರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಇವರು 1986 ರಲ್ಲಿ ಕೇರಳದ ಸಿರಿಯನ್ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಕುಟುಂಬದ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಸಮಾನ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವ ಮಹತ್ವದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಗೆದ್ದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದರು.

2. ಕೇಂದ್ರ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಚಿವಾಲಯ ಏರ್ಪಡಿಸಿದ ಸ್ಮಾರ್ಟ ಇಂಡಿಯಾ ಹ್ಯಾಕಥಾನ್‌ : ೨೦೨೨ ರಲ್ಲಿ ಬೆಂಗಳೂರು ಮೂಲದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ವಿಜೇತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಆರು ಸದಸ್ಯರ ತಂಡವು ನೀರಿನ ಲಭ್ಯತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಹಂಗಾಮಿಗೆ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಮತ್ತು ರೈತರಿಗೆ ಮೊಬೈಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ.

3. ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಅಶೋಕ್ ಗೆಹ್ಲೋಟ್ ಅವರು ಜೋಧ್‌ಪುರದಲ್ಲಿ ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಯ ರಾಜೀವ್ ಗಾಂಧಿ ಗ್ರಾಮೀಣ ಒಲಿಂಪಿಕ್ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದರು. ವಿಲೇಜ್ ಒಲಿಂಪಿಕ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ರಾಜಸ್ಥಾನದಾದ್ಯಂತ 44,000 ಹಳ್ಳಿಗಳು ಮತ್ತು 30 ಲಕ್ಷ ಜನರು ಭಾಗವಹಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. 30 ಲಕ್ಷ ಭಾಗವಹಿಸುವವರಲ್ಲಿ 9 ಲಕ್ಷ ಮಹಿಳೆಯರು. ಆಟಗಳಲ್ಲಿ ವಾಲಿಬಾಲ್, ಹಾಕಿ, ಟೆನ್ನಿಸ್ ಬಾಲ್ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಮತ್ತು ಖೋ ಖೋ ಸೇರಿವೆ.

4. ಜೀವವೈವಿಧ್ಯವನ್ನು ಉಳಿಸಲು UN ಅಧಿವೇಶನ’ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಧಾನ ಕಛೇರಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಯುಎನ್ ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಎತ್ತರದ ಸಮುದ್ರಗಳಲ್ಲಿನ ಜೀವವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವ ಒಪ್ಪಂದವಿಲ್ಲದೆ ಎರಡು ವಾರಗಳ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಿದವು. ಇದು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಪರಿಸರ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವ ಒಪ್ಪಂದವಾಗಿದೆ.

5. ಪರಿಸರ, ಅರಣ್ಯ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಸಚಿವಾಲಯವು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದಂತೆ, ಜೀವವೈವಿಧ್ಯ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ಕುರಿತು ನೇಪಾಳ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಭಾರತವು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ತಿಳುವಳಿಕಾ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸಿದೆ. ಎಂಒಯು ಅರಣ್ಯ, ಜೀವವೈವಿಧ್ಯ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಎರಡು ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ಕಾರಿಡಾರ್‌ಗಳ ಮರುಸ್ಥಾಪನೆ ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ಜೋಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮ ಅಭ್ಯಾಸಗಳ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

6. ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಟ್ಯಾಟಿಸ್ಟಿಕಲ್ ಆಫೀಸ್ (NSO) ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಇತ್ತೀಚಿನ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತೀಯ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಈ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ (ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್) ಒಟ್ಟು ದೇಶೀಯ ಉತ್ಪನ್ನ (ಜಿಡಿಪಿ) 13.5% ರಷ್ಟು ಬೆಳವಣಿಗೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಆರ್‌ಬಿಐನ 16.2% ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಪ್ರಕ್ಷೇಪಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. FY23 (ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್) ಮೊದಲ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ GVA 12.7% ಕ್ಕೆ ಬಂದಿದೆ.

7. ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ ಭಾರತದ ಪ್ರಮುಖ ಮೆಟ್ರೋ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ 5G ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಹೊರತರಲು ಮೆಟಾ, ಗೂಗಲ್, ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಮತ್ತು ಇಂಟೆಲ್‌ನಂತಹ ವಿಶ್ವದ ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ದೈತ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಪಾಲುದಾರಿಕೆ ಹೊಂದಿದೆ.
ಅತಿ ಕೈಗೆಟುಕುವ 5G ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಜಿಯೋ ಗೂಗಲ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಹಯೋಗ ಹೊಂದಿದೆ. ಜಿಯೋ ಕ್ಲೌಡ್-ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿದ ವ್ಯಾಪಾರ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಹಾರಗಳಿಗಾಗಿ ಗೂಗಲ್ ಕ್ಲೌಡ್ ಮತ್ತು ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಅಜೂರ್ ಜೊತೆ ಪಾಲುದಾರಿಕೆ ಹೊಂದಿದೆ. ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ 5G ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು Jio Qualcomm ನೊಂದಿಗೆ ಸಹಕರಿಸಿದೆ.

8. G20 ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಗುಂಪಿನ ಪರಿಸರ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಬಾಲಿ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಹವಾಮಾನ ಕ್ರಮ ಮತ್ತು ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಯುದ್ಧದ ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಭಾವದ ಕುರಿತು ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಿದರು.
ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ದೇಶಗಳ ನಡುವೆ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಸಿಂಕ್ರೊನೈಸ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರತಿ G20 ರಾಷ್ಟ್ರದ ಕೊಡುಗೆಯ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಕುರಿತು ಅವರು ಚರ್ಚಿಸಿದರು.

9. ಅಧಿಕೃತ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಫಲವತ್ತತೆ ದರಕ್ಕೆ ತನ್ನದೇ ಆದ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಮುರಿದಿದೆ. ಸ್ಥಿರವಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು, ದೇಶಗಳಿಗೆ 2.1 ರ ಫಲವತ್ತತೆ ದರದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.
ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿರುವ ಜನನದ ತನ್ನ ವರ್ಷಗಳ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸಲು ದೇಶವು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದೆ. ದೇಶದ ಫಲವತ್ತತೆ ದರವು 2021 ರಲ್ಲಿ 0.81 ಕ್ಕೆ ಕುಸಿದಿದೆ, ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ 0.03% ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

10. ಕರ್ನಾಟಕದ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಬಸವರಾಜ ಬೊಮ್ಮಾಯಿ ಅವರು ‘ಸ್ಟಾರ್ಟಪ್ ಪಿಚ್ ಚಾಲೆಂಜ್’ಗೆ ಚಾಲನೆ ನೀಡಿದರು. ಕರ್ನಾಟಕ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು TiE Global ಮತ್ತು TiE Bangalore, ಲಾಭರಹಿತ, ಜಾಗತಿಕ ಸಮುದಾಯದ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದಲ್ಲಿ ಸವಾಲನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುತ್ತಿದೆ.
ಇದು ಉತ್ಪಾದನಾ ಸಂಬಂಧಿತ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಮತ್ತು ಹಣವನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ವೇದಿಕೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
‘ಇನ್ವೆಸ್ಟ್ ಕರ್ನಾಟಕ 2022’ ಈವೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಗ್ಲೋಬಲ್ ಇನ್ವೆಸ್ಟರ್ಸ್ ಮೀಟ್ (GIM) ಗಾಗಿ ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

Share
WhatsApp
Follow by Email