ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞೆ ಮತ್ತು ಲಿಂಗ ಸಮಾನತೆಯ ಚಾಂಪಿಯನ್, ಮೇರಿ ರಾಯ್ ಇಂದು ನಿಧನರಾದರು.

ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞೆ ಮತ್ತು ಲಿಂಗ ಸಮಾನತೆಯ ಚಾಂಪಿಯನ್, ಮೇರಿ ರಾಯ್ ಇಂದು ನಿಧನರಾದರು.

Mary roy

ಲೇಖಕಿ ಅರುಂಧತಿ ರಾಯ್ ಅವರ ತಾಯಿ ಮೇರಿ ರಾಯ್ ಅವರು 1986 ರಲ್ಲಿ ಕೇರಳದ ಸಿರಿಯನ್ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಕುಟುಂಬದ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಸಮಾನ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವ ಮಹತ್ವದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಗೆಲ್ಲುವಲ್ಲಿ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದರು.

ಲಿಂಗ ಸಮಾನತೆಯ ಖ್ಯಾತ ಚಾಂಪಿಯನ್ ಮತ್ತು ಖ್ಯಾತ ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞೆ ಮೇರಿ ರಾಯ್ ಅವರು ಗುರುವಾರ ಕೇರಳದ ಕೊಟ್ಟಾಯಂನಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. ಇವರಿಗೆ 89 ವರ್ಷ.

picture of Arundhati Roy and her mother Mary roy

ಮೇರಿ ರಾಯ್ ಅವರು ಸಿರಿಯನ್ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಸಮುದಾಯವು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದ ತಿರುವಾಂಕೂರ್ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರ ಕಾಯಿದೆ, 1916 ಮತ್ತು ಕೊಚ್ಚಿನ್ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರ ಕಾಯಿದೆ, 1921 ರ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದರು. ಕಾಯಿದೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ಕುಟುಂಬದ ಮಹಿಳೆಯು ತಂದೆ ಸತ್ತರೆ ಮಗನ ಪಾಲಿನ ಕಾಲು ಭಾಗ ಅಥವಾ ರೂ 5,000, ಯಾವುದು ಕಡಿಮೆಯೋ ಅದನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಅರ್ಹರಾಗಿರುತ್ತಾರೆ. ಮೇರಿ ಇದನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಸಹೋದರ ಜಾರ್ಜ್ ಐಸಾಕ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೊಗುತ್ತಾರೆ , ದೇಶದ ಬೇರೆಡೆ ಸಮುದಾಯದ ಸದಸ್ಯರು ಭಾರತೀಯ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರ ಕಾಯಿದೆ, 1925 ರ ನಿಬಂಧನೆಗಳ ಮೂಲಕ ಆಡಳಿತ ನಡೆಸುತ್ತಾರೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನ ಐತಿಹಾಸಿಕ ತೀರ್ಪಿನ 24 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ 2010 ರಲ್ಲಿ, ಕೊಟ್ಟಾಯಂನಲ್ಲಿನ ಉಪ-ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಮೇರಿ ಪರವಾಗಿ ಅಂತಿಮ ತೀರ್ಪನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿತು ಮತ್ತು ಅವರು ಕುಟುಂಬದ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಪಾಲು ಪಡೆದರು, ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಹರಡಿತು. 27 ಸೆಂಟ್ಸ್ ಆಸ್ತಿಯಲ್ಲಿ, ರಾಯ್ ಎರಡು ಭಾಗಗಳನ್ನು ಪಡೆದರು, ಅವರ ಸಹೋದರಿ ಮೊಲ್ಲಿ ಮೂರು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಹೋದರ ಜಾನ್ ಅವರ ವಿಧವೆ ಎಲೈನ್ ಸಿಂಗಲ್ಟನ್ ಒಂದು ತುಂಡು. “ನನ್ನ 50 ವರ್ಷಗಳ ಯುದ್ಧವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಹೋರಾಟವು ತುಂಡು ಭೂಮಿಗಾಗಿ ಅಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸಂವಿಧಾನವು ಖಾತರಿಪಡಿಸಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಗೆಲ್ಲಲು, ”ಎಂದು ಅವರು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದರು.

ರಾಯ್ ಅವರು 1960 ರಲ್ಲಿ ಅವರ ಮರಣದ ನಂತರ ತಮ್ಮ ತಂದೆ ಬಿಟ್ಟು ಹೋಗಿದ್ದ ಆಸ್ತಿಯ ಪಾಲು ಕೋರಿ ಕೊಟ್ಟಾಯಂ ಉಪ-ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು. ಈ ಪ್ರಕರಣವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಮೇರಿ ರಾಯ್ ಕೊಟ್ಟಾಯಂನ ಶ್ರೀಮಂತ ಕುಟುಂಬದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಆಕೆಯ ತಂದೆ, ಪಿ ವಿ ಐಸಾಕ್, ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ಪಡೆದರು ಮತ್ತು ಬಿಹಾರದ ಡಾ ರಾಜೇಂದ್ರ ಪ್ರಸಾದ್ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಕೃಷಿ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಕೀಟಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾದರು. ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಮದ್ರಾಸ್‌ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಮೇರಿ ರಾಯ್ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾಗೆ ತೆರಳಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರ ಹಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಐಸಾಕ್ ಉದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿದ್ದರು. ನಂತರ ರಾಜೀಬ್ ರಾಯ್ ಅವರನ್ನು ಮದುವೆಯಾದರು. ದಂಪತಿಗಳು ಅಸ್ಸಾಂಗೆ ತೆರಳಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ರಾಜೀಬ್ ಟೀ ಎಸ್ಟೇಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಆಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆಲಲಿತ್ ಮತ್ತು ಅರುಂಧತಿ ಎಂಬ ಇಬ್ಬರು ಮಕ್ಕಳು.

ನಂತರ ಮೇರಿ ತನ್ನ ಪತಿಯಿಂದ ಬೇರ್ಪಟ್ಟು ತನ್ನ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಕೇರಳಕ್ಕೆ ಮರಳಿದರು. ನಂತರ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಊಟಿಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರ ತಂದೆಗೆ ಒಂದು ಕಾಟೇಜ್ ಇತ್ತು. ಆಕೆಯ ಹಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಐಸಾಕ್ ಅವರು ಆಸ್ತಿಯ ವಾರಸುದಾರ ಎಂದು ಹೇಳಿ ಮನೆಯನ್ನು ಖಾಲಿ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಹೆಳಿದ್ದರಿಂದ ಇದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ ಕಾನೂನು ಪರ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.

Share
WhatsApp
Follow by Email