ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 3 ರಂದು ಚೊಚ್ಚಲ ಚಂದ್ರನ ರಾಕೆಟ್ ಉಡಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ನಾಸಾ ಎರಡನೇ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡಲಿದೆ!

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 3 ರಂದು ಚೊಚ್ಚಲ ಚಂದ್ರನ ರಾಕೆಟ್ ಉಡಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ನಾಸಾ ಎರಡನೇ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡಲಿದೆ!

ನಾಸಾ ದಿಂದ ದೊರೆತ ಚಿತ್ರ.

ಎಲ್ಲವೂ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ನಡೆದರೆ, ನಾಸಾದ ದೈತ್ಯ ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯ ಚಂದ್ರನ ರಾಕೆಟ್ ಎಸ್‌ಎಲ್‌ಎಸ್ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 3 ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಫ್ಲೋರಿಡಾದ ಕೇಪ್ ಕೆನವೆರಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಕೆನಡಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಐದು ದಿನಗಳ ನಂತರ ಒಂದು ಜೋಡಿ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯನ್ನು ನೆಲದಿಂದ ಇಳಿಸುವ ಆರಂಭಿಕ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ವಿಫಲವಾದ ನಂತರ NASA ತನ್ನ ದೈತ್ಯ ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯ ಚಂದ್ರ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಶನಿವಾರ, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 3 ರಂದು ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಏಜೆನ್ಸಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳಿದರು.

ಆದರೆ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್. 3 ರಂದು ಯಶಸ್ಸಿನ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳು ಹವಾಮಾನ ವರದಿಗಳಿಂದ ಆ ದಿನ ಅನುಕೂಲಕರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಕೇವಲ 40% ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಮುನ್ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ US ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ಕೆಲವು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ತಾಂತ್ರಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಉಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿತು.

ಸೋಮವಾರದ ಮೊದಲ ಕೌಂಟ್‌ಡೌನ್ ಫ್ಲೈಟ್ ಸ್ಕ್ರಬ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಕೊನೆಗೊಂಡ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ ಮಾಧ್ಯಮಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ, ನಾಸಾ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸೋಮವಾರದ ಅನುಭವವು ಕೆಲವು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸುವಲ್ಲಿ ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ ಉಡಾವಣಾ ಪ್ರಯತ್ನದ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ, ಉಡಾವಣಾ ವ್ಯಾಯಾಮವು ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ ನೈಜ-ಸಮಯದ ಉಡುಗೆ ಪೂರ್ವಾಭ್ಯಾಸವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ, ಅದು ನಿಜವಾದ, ಯಶಸ್ವಿ ಲಿಫ್ಟ್‌ಆಫ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

ಸದ್ಯಕ್ಕೆ, ಬೃಹತ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯನ್ನು ಅದರ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ಕಟ್ಟಡಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಿಸುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು 32-ಅಂತಸ್ತಿನ ಎತ್ತರದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಉಡಾವಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ (ಎಸ್‌ಎಲ್‌ಎಸ್) ರಾಕೆಟ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಓರಿಯನ್ ಗಗನಯಾತ್ರಿ ಕ್ಯಾಪ್ಸುಲ್ ಅನ್ನು ಅದರ ಉಡಾವಣಾ ಪ್ಯಾಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಎಲ್ಲವೂ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ನಡೆದರೆ, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 3 ರಂದು ಫ್ಲೋರಿಡಾದ ಕೇಪ್ ಕ್ಯಾನವೆರಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಕೆನಡಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ SLS ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಎರಡು ಗಂಟೆಗಳ ಉಡಾವಣಾ ವಿಂಡೋದಲ್ಲಿ 2:17 p.m. ಕ್ಕೆ ತೆರೆಯುತ್ತದೆ, ಒರಿಯನ್ ಅನ್ನು ಸಿಬ್ಬಂದಿಗಳಿಲ್ಲದೆ ಮೇಲೆ ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ. ಚಂದ್ರನ ಸುತ್ತ ಮತ್ತು ಹಿಂತಿರುಗಿ ಆರು ವಾರಗಳ ಪರೀಕ್ಷಾ ಹಾರಾಟ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

U.S. ಮಾನವ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಯಾನದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನಿಲ್ದಾಣದೊಂದಿಗೆ ಕಡಿಮೆ-ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು, 1960 ಮತ್ತು 70 ರ ದಶಕದ ಅಪೊಲೊ ಚಂದ್ರನ ಯೋಜನೆಗೆ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿಯಾದ NASA ದ ಚಂದ್ರನಿಂದ ಮಂಗಳಕ್ಕೆ ಆರ್ಟೆಮಿಸ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ.

NASA ದ ಆರಂಭಿಕ ಆರ್ಟೆಮಿಸ್ I ಉಡಾವಣೆ ಪ್ರಯತ್ನವು ಆಗಸ್ಟ್ 29 ರಂದು ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು, ಡೇಟಾ ತೋರಿಸಿದ ನಂತರ ರಾಕೆಟ್‌ನ ಮುಖ್ಯ-ಹಂತದ ಎಂಜಿನ್‌ಗಳು ದಹನಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಸರಿಯಾದ ಪೂರ್ವ-ಉಡಾವಣಾ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ತಲುಪಲು ವಿಫಲವಾಗಿದೆ, ಇದು ಕೌಂಟ್‌ಡೌನ್ ಅನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಮತ್ತು ಮುಂದೂಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು. ಆಗಸ್ಟ್ 30 ರಂದು ಸುದ್ದಿಗಾರರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಮಿಷನ್ ಮ್ಯಾನೇಜರ್‌ಗಳು ರಾಕೆಟ್‌ನ ಎಂಜಿನ್ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ದೋಷಯುಕ್ತ ಸಂವೇದಕವು ಎಂಜಿನ್ ಕೂಲಿಂಗ್ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿರಬಹುದು ಅವರು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.

ಶನಿವಾರದ ಪ್ರಯತ್ನಕ್ಕೆ ಪರಿಹಾರವಾಗಿ, ಉಡಾವಣಾ ಕೌಂಟ್‌ಡೌನ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 30 ನಿಮಿಷಗಳ ಮೊದಲು ಎಂಜಿನ್-ಕೂಲಿಂಗ್ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಮಿಷನ್ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕರು ಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಾಸಾದ ಆರ್ಟೆಮಿಸ್ ಉಡಾವಣಾ ನಿರ್ದೇಶಕ ಚಾರ್ಲಿ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ವೆಲ್-ಥಾಂಪ್ಸನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ದೋಷಪೂರಿತ ಸಂವೇದಕಕ್ಕೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿವರಣೆಯು ಎಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಡೇಟಾ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಸಂವೇದಕವು ಹೇಗೆ ವರ್ತಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ”ಎಂದು ನಾಸಾದ ಎಸ್‌ಎಲ್‌ಎಸ್ ಪ್ರೋಗ್ರಾಂ ಮ್ಯಾನೇಜರ್ ಜಾನ್ ಹನಿಕಟ್ ಹೇಳಿದರು. ರಾಕೆಟ್ ಕಾರ್ಖಾನೆಯಲ್ಲಿ ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಸಂವೇದಕವನ್ನು ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮಾಪನಾಂಕ ನಿರ್ಣಯಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಶ್ರೀ ಹನಿಕಟ್ ಹೇಳಿದರು. ಸಂವೇದಕವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸುವುದರಿಂದ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಅದರ ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ಕಟ್ಟಡಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆರ್ಟೆಮಿಸ್ I ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ SLS-ಓರಿಯನ್‌ನ ಮೊದಲ ಪ್ರಯಾಣವು 5.75-ಮಿಲಿಯನ್-ಪೌಂಡ್ ವಾಹನವನ್ನು ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುವ ಮೊದಲು, ಅದರ ವಿನ್ಯಾಸದ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ತಳ್ಳುವ ಕಠಿಣವಾದ ಪ್ರದರ್ಶನದ ಹಾರಾಟದಲ್ಲಿ ಅದರ ಗತಿಯ ಮೂಲಕ ಹಾಕುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಪುರಾತನ ಗ್ರೀಕ್ ಪುರಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಅಪೊಲೊ ಅವರ ಅವಳಿ ಸಹೋದರಿಯಾಗಿದ್ದ ದೇವತೆಗೆ ಹೆಸರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಆರ್ಟೆಮಿಸ್, 2025 ರ ಹಿಂದೆಯೇ ಚಂದ್ರನ ಮೇಲ್ಮೈಗೆ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳನ್ನು ಹಿಂದಿರುಗಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಾನೆ, ಆದರೂ ಸಮಯ ಚೌಕಟ್ಟು ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಜಾರಿಬೀಳಬಹುದು ಎಂದು ಅನೇಕ ತಜ್ಞರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.

1969 ರಲ್ಲಿ ಅಪೊಲೊ 11 ರಿಂದ ಆರಂಭವಾದ ಐದು ಹಿಂದಿನ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಲ್ಲಿ 10 ಇತರ ಗಗನಯಾತ್ರಿಗಳ ಹೆಜ್ಜೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ, 1972 ರಲ್ಲಿ ಅಪೊಲೊ 17 ರ ಇಬ್ಬರು-ಮಾನವ ಮೂಲದ ತಂಡವು ಚಂದ್ರನ ಮೇಲೆ ನಡೆದ ಕೊನೆಯ ಮಾನವರು.

ಆರ್ಟೆಮಿಸ್ ಮಂಗಳ ಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಇನ್ನಷ್ಟು ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಮಾನವ ಯಾನಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಮೆಟ್ಟಿಲು ಎಂದು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಚಂದ್ರನ ನೆಲೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ವಾಣಿಜ್ಯ ಮತ್ತು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಹಾಯವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, NASA ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ 2030 ರ ದಶಕದ ಅಂತ್ಯದವರೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಆದರೆ ನಾಸಾವು ಎಸ್‌ಎಲ್‌ಎಸ್-ಓರಿಯನ್ ವಾಹನವನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ತರುವುದರೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಹಲವು ಹಂತಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

Share
WhatsApp
Follow by Email